Sản xuất, kinh doanh giống vật nuôi chưa được công nhận kết quả khảo nghiệm có bị xử phạt không?

Ngày hỏi:22/03/2019

Xin chào, tôi có nghiên cứu và lai tạo giống vịt siêu thịt, tôi có chút thắc mắc là việc sản xuất, kinh doanh giống vật nuôi chưa được công nhận kết quả khảo nghiệm có bị xử phạt không? Xin giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rat nhiều.

Gia Vĩnh - Phú Yên

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 19 Nghị định 64/2018/NĐ-CP thì Vi phạm về sản xuất, kinh doanh giống vật nuôi như sau:

      "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sản xuất, kinh doanh giống vật nuôi không đảm bảo một trong các điều kiện về cơ sở vật chất, trang thiết bị kỹ thuật theo quy định.

      2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sản xuất, kinh doanh giống vật nuôi mà không lưu giữ, cập nhật đầy đủ hồ sơ theo dõi giống.

      3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sản xuất, kinh doanh giống thuần chủng, cụ kỵ, ông bà, hạt nhân không có nhân viên kỹ thuật có bằng đại học chuyên ngành chăn nuôi, thú y, nuôi trồng thủy sản.

      4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sản xuất, kinh doanh giống vật nuôi chưa được công nhận kết quả khảo nghiệm.
      ...
      6. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Đình chỉ hoạt động sản xuất, kinh doanh từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều này."

      Như vậy, đối với hành vi Sản xuất, kinh doanh giống vật nuôi chưa được công nhận kết quả khảo nghiệm thì bị xử phạt từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn áp dụng hình thức phạt bổ sung Đình chỉ hoạt động sản xuất, kinh doanh từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với hành vi sản xuất, kinh doanh giống vật nuôi chưa được công nhận kết quả khảo nghiệm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn