Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều có bị giam bằng?

Ngày hỏi:17/09/2021

Cho hỏi đối với xe ô tô thì hành vi vi phạm Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều có bị giam bằng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều có bị giam bằng?
      (ảnh minh họa)
    • Vi phạm sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều đối với xe ô tô được quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể:

      3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      g) Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều;

      Ngoài bị phạt tiền thì hành vi vi phạm này sẽ không bị giam bằng lái.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT