Sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư bị phạt ra sao?

Ngày hỏi:22/11/2018

Khi lưu thông trên đường vào các buổi tối, tôi rất khó chịu khi không biết họ vô tình hay cố ý mà cứ Sử dụng đèn chiếu xa, như thế rất chối mắt người chạy đối diện, nguy hiểm hơn là có thể gây tai nạn giao thông. Thế pháp luật có quy định gì xử phạt đối với việc Sử dụng đèn chiếu xa trong nội thành?

(***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư bị phạt ra sao?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật giao thông đường bộ 2008, có quy định một trong các hành vi bị cấm khi tham gia giao thông đó là bấm còi, rú ga liên tục; bấm còi trong thời gian từ 22 giờ đến 5 giờ, bấm còi hơi, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư, trừ các xe được quyền ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định của Luật này.

      Theo đó, tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô như sau:

      - Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng khi có hành vi:

      ....

      + Sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều;

      + Sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định,....

      - Tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy:

      + Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

      + Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư.

      - Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng:

      + Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

      + Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn