Sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư xe ô tô có bị giam bằng không?

Ngày hỏi:07/08/2021

Cho hỏi trường hợp sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư xe ô tô có bị giam bằng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư xe ô tô có bị giam bằng không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô thực hiện hành vi sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định.

      Như vậy, khi vi phạm lỗi sử dụng đèn chiếu xa trong khu đông dân cư thì xe ô tô có thể bị phạt đến 1 triệu đồng.

      Ngoài ra, nếu vi phạm lỗi này xe ô tô sẽ không bị giam bằng. Tuy nhiên, nếu vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì sẽ bị giam bằng từ 02 tháng đến 04 tháng (Điểm c Khoản 11).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn