Sử dụng điện thoại di động khi đang lái xe máy thì bị giam bằng 3 tháng?

Ngày hỏi:20/08/2021

Sử dụng điện thoại di động khi đang lái xe máy thì sẽ bị giam bằng 3 tháng có đúng không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm h Khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

      Ngoài ra, Điểm b Khoản 10 cũng quy định: Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Như vậy, trường hợp sử dụng điện thoại di động khi đang lái xe máy thì sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (giam bằng lái) từ 01 tháng đến 03 tháng. Người điều khiển xe vi phạm có thể bị giam bằng lái đến 3 tháng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT