Sử dụng giấy tờ của người khác để xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:24/07/2020

Nếu một người sử dụng giấy tờ của người khác để xin cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì họ có bị phạt không? Mức phạt là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân là loại giấy tờ do cơ quan hộ tịch cấp dùng để xác nhận tình trạng hôn nhân của một cá nhân tại thời điểm có yêu cầu là đang chưa kết hôn, đã kết hôn hoặc đã ly hôn theo bản án/quyết định của Tòa án.

      Khoản 2a Điều 40 Nghị định 82/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ 1/9/2020) quy định Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      Sử dụng giấy tờ của người khác để làm thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

      Hiện nay, tại Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định mức phạt hành vi này là từ 1 đến 3 triệu đồng.

      Như vậy, kể từ ngày 1/9/2020 thì trường hợp sử dụng giấy tờ của người khác để làm thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có thể bị phạt tiền từ 3 đến 5 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn