Sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ sai mục đích bị phạt như thế nào?

Ngày hỏi:27/08/2019

Đối với kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ đều do ngân sách nhà nước chi trả. Tuy nhiên vẫn có nhiều đơn vị sử dụng kinh phí này không hiệu quả và không đúng mục đích. Anh chị cho tôi hỏi việc sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ sai mục địch bị phạt như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 51/2019/NĐ-CP thì Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước dành cho hoạt động khoa học và công nghệ như sau:

      "1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ sai mục đích;
      ...
      3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc nộp lại số tiền đã sử dụng sai mục đích, sử dụng trùng lặp do thực hiện hành vi quy định tại khoản 1 Điều này;

      ..."

      Như vậy, đối với hành vi sử dụng kinh phí nghiên cứu khoa học và công nghệ sai mục đích thì bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Bên cạnh đó buộc nộp lại số tiền đã sử dụng sai mục đích.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử lý vi phạm
    Xử lý vi phạm hành chính
    Nguồn kinh phí
    Khoa học và công nghệ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn