Sử dụng ma túy sau khi ra tù về tội mua bán ma túy bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:12/08/2019

Tôi vừa ra tù về tội mua bán ma tuý được 4 tháng mà tôi vẫn tiếp tục sử dụng tại nhà một mình, khi tôi bị mời thử test và kết quả dương tính với ma túy, như vậy là tôi bị phạt như thế nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hiện nay, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy không bị coi là tội phạm và xử phạt hình sự nữa mà chỉ xử phạt hành chính. Theo đó căn cứ Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy như sau:

      - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

      Như vậy, Bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội sử dụng ma túy mà bạn chỉ bị xử phạt hành chính về hành vi sử dụng trái phép ma túy ngoài ra nếu bạn thuộc trường hợp phải thực hiện cai nghiện bắt buộc thì bạn phải thực hiện cai nghiện theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Ma túy
    Sử dụng ma túy
    Mua bán ma túy trái phép
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn