Sử dụng rượu bia và chất kích thích khi điều khiển phương tiện sẽ bị phạt tới 15 triệu đồng

Ngày hỏi:10/04/2014
Đề nghị quý báo cho biết các mức xử phạt người điều khiển phương tiện giao thông mà trong người có nồng độ cồn hoặc chất kích thích. Mức phạt cao nhất là bao nhiêu? Dương Trí Hùng (Kiến Hưng, Hà Đông)

    Nội dung này được Ủy ban An toàn giao thông Quốc gia tư vấn như sau:

    • Tại Điều 5 và Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định các mức xử phạt đối với người tham gia giao thông có sử dụng rượu bia và chất kích thích như sau:
      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa tới mức 50 miligam /100 mililít máu; và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 1 tháng;
      Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở; và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 2 tháng.
      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở; và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 2 tháng.
      Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 24 tháng (trong trường hợp có Giấy phép lái xe) hoặc phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (trong trường hợp không có Giấy phép lái xe hoặc có nhưng đang bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe) đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.
      Đối với người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có sử dụng rượu bia:
      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;
      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở; và bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 2 tháng;
      Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 24 tháng (trong trường hợp có Giấy phép lái xe) hoặc phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng (trong trường hợp không có Giấy phép lái xe hoặc có nhưng đang bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe) đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.
      Ngoài các mức phạt trên, nếu người điều khiển phương tiện sử dụng rượu bia, chất kích thích mà gây tai nạn giao thông hoặc tái phạm nhiều lần sẽ bị xử phạt với tình tiết tăng nặng.

    Nguồn:

    Ủy ban An toàn giao thông quốc gia
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn