Sử dụng tem bưu chính không còn nguyên vẹn có bị phạt không?

Ngày hỏi:27/08/2019

Anh chị cho tôi hỏi việc sử dụng tem bưu chính không còn nguyên vẹn có bị phạt không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 23/2012/TT-BTTTT thì Mã tem bưu chính Việt Nam phải bảo đảm các nguyên tắc sau đây:

      - Bảo đảm tính khoa học, liên tục, ổn định và không trùng lặp;

      - Phù hợp với hướng dẫn của Liên minh Bưu chính thế giới và thông lệ quốc tế.

      Tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 174/2013/NĐ-CP thì:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng trong việc thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng tem bưu chính Việt Nam đã có dấu hủy;

      b) Sử dụng tem bưu chính Việt Nam không còn nguyên vẹn.

      Như vậy, đối với hành vi sử dụng tem bưu chính Việt Nam không còn nguyên vẹn thì sẽ bị phạt từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn