Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không đúng cách sẽ bị phạt

Ngày hỏi:04/11/2016

Mặc dù có nhiều lớp tuyên truyền phổ biến quy trình sử dụng thuốc bảo vệ thực vật trong trồng trọt, nhưng người tiêu dùng vẫn lo lắng về tình trạng mất an toàn thực phẩm do người sản xuất nông nghiệp sử dụng tràn lan thuốc bảo vệ thực vật. Có cách nào để người sản xuất nông nghiệp ý thức được trách nhiệm của mình trong bảo vệ sức khỏe cộng đồng? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 26, Nghị định 31/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giống cây trồng, bảo vệ và kiểm dịch thực phẩm, hành vi vi phạm quy định về sử dụng thuốc bảo vệ thực vật sẽ có các mức phạt sau:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không đúng với nội dung hướng dẫn sử dụng ghi trên nhãn thuốc;

      b) Không thu gom, để đúng nơi quy định bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau khi sử dụng.

      2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không có tên trong Danh Mục thuốc bảo vệ thực vật được phép sử dụng tại Việt Nam;

      b) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật dưới dạng ống tiêm thủy tinh.

      3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không đúng nội dung hướng dẫn ghi trên nhãn gây hậu quả nguy hiểm.

      4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật trong Danh Mục thuốc bảo vệ thực vật cấm sử dụng tại Việt Nam.

      5. Biện pháp khắc phục hậu quả

      a) Buộc tiêu hủy thuốc đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2, 4 Điều này;

      b) Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không đúng cách sẽ bị phạt. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 31/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn