Sử dụng trái phép ma túy bị phạt 5 triệu có đúng không?

Ngày hỏi:12/04/2021
Cháu tôi 26 tuổi dùng ma túy trái phép thì bị công an bắt và yêu cầu gia đình chúng tôi nộp phạt 5 triệu về tội cháu tôi sử dụng ma túy, như thế đúng hay sai ạ?
 
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trường hợp sử dụng trái phép chất ma túy sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

      Theo đó, hành vi sử dụng trái phép chất ma túy có thể bị xử phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Trường hợp cháu anh bị phạt với mức tiền 5 triệu đồng là không phù hợp với quy định nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bán ma túy
    Biện pháp cai nghiện ma túy
    Cai nghiện ma túy
    Chất ma túy
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn