Tài xế ô tô điều khiển xe quá thời gian quy định bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:07/05/2020

Thời gian làm việc của người lái xe ô tô không được quá 10 giờ trong một ngày. Vậy nếu tài xế ô tô điều khiển xe quá thời gian quy định bị phạt bao nhiêu? - Khánh Mi (Vũng Tàu)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6d Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách như sau:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Điều khiển xe ô tô quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều 65 của Luật giao thông đường bộ.

      Thời gian làm việc của người lái xe ô tô không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ.

      Như vậy, nếu tài xế ô tô điều khiển xe quá thời gian quy định có thể bị phạt từ 3 đến 5 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Xử phạt vi phạm giao thông
    Vi phạm giao thông
    Phương tiện vi phạm giao thông
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn