Tài xế xe buýt không đeo thẻ tên bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:12/11/2018

Tôi có biết là đối với những người điều khiển xe ô tô chở hành khách thì phải chấp hành đồng phục, bảng tên, tuy nhiên tôi thỉnh thoảng có thấy tài xế xe buýt không đeo thẻ tên, thế cho tôi hỏi: Tài xế xe buýt không đeo thẻ tên bị xử phạt như thế nào? Được quy định tại đâu ạ?

(***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      - Không hướng dẫn hành khách đứng, nằm, ngồi đúng vị trí quy định trong xe;

      - Không thực hiện đúng quy định về tắt, bật sáng hộp đèn “TAXI”;

      - Không mặc đồng phục, không đeo thẻ tên của lái xe theo quy định.

      => Như vậy, theo quy định pháp luật thì việc người điều khiển xe ô tô chở hành khách không chấp hành đồng phục, đeo thẻ tên thì bị phạt tiền đến 200.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn