Tạm giữ phương tiện giao thông có bắt buộc phải lập biên bản không?

Ngày hỏi:12/03/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi. Trường hợp vi phạm giao thông đối với trường hợp phải tạm giữ phương tiện giao thông thì có bắt buộc phải lập biên bản không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại khoản 9 Điều 125 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định:

      Điều 125. Tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề theo thủ tục hành chính

      ...
      Mọi trường hợp tạm giữ tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề phải được lập thành biên bản. Trong biên bản phải ghi rõ tên, số lượng, chủng loại, tình trạng của tang vật, phương tiện bị tạm giữ và phải có chữ ký của người ra quyết định tạm giữ, người vi phạm; trường hợp không xác định được người vi phạm, người vi phạm vắng mặt hoặc không ký thì phải có chữ ký của 02 người làm chứng. Biên bản phải được lập thành 02 bản, người có thẩm quyền tạm giữ giữ 01 bản, người vi phạm giữ 01 bản.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi thực hiện việc tạm giữ phương tiện vi phạm hành chính về giao thông trong mọi trường hợp phải thực hiện việc lập biên bản.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phương tiện giao thông
    Tạm giữ phương tiện giao thông
    Lập biên bản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn