Tàu thủy chở khách dưới 50 người hoạt động không đúng nơi quy định phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/10/2016

Tàu thủy chở khách dưới 50 người hoạt động không đúng nơi quy định phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập, tôi là Hạnh, đang sống tại Bình Phước, tôi có một thắc mắc mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Nếu tàu chở khách của tôi hoạt động quá khu vực quy định thì bị xử lý thế nào. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Thúy Hạnh_Bình Phước)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính hành vi điều khiển tàu chở khách dưới 50 người hoạt động không đúng nơi quy định được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 13 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng áp dụng đối với phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần từ 05 tấn đến 15 tấn hoặc có sức chở trên 12 người đến 50 người, phương tiện có động cơ tổng công suất máy chính từ 05 sức ngựa đến 15 sức ngựa hoặc có sức chở từ 05 người đến 12 người đối với hành vi đưa phương tiện vào khai thác không đúng công dụng hoặc không đúng vùng hoạt động của phương tiện.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính hành vi điều khiển tàu chở khách dưới 50 người hoạt động không đúng nơi quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn