Tàu thuyền không có động cơ trọng tải toàn phần trên 15 tấn đến 100 tấn không để phương tiện khác đi qua xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:13/10/2016

Tàu thuyền không có động cơ trọng tải toàn phần trên 15 tấn đến 100 tấn không để phương tiện khác đi qua xử phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Minh, đang làm nghề vận chuyển hàng hóa khu vực sông Hậu. Tôi có một thắc mắc, trường hợp tàu bè không có động cơ trọng tải toàn phần trên 15 tấn đến 100 tấn cố ý không cho phương tiện khác đi qua mình sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn Ban biên tập. (Hoàng Minh_093**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần trên 15 tấn đến 100 tấn không để phương tiện khác đi qua được quy định cụ thể tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần trên 15 tấn đến 100 tấn hoặc có sức chở trên 30 người đến 100 người, phương tiện có động cơ tổng công suất máy chính trên 15 sức ngựa đến 100 sức ngựa hoặc có sức chở trên 12 người đến 50 người có hành vi không để cho người của phương tiện khác đi qua phương tiện của mình.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp không có động cơ trọng tải toàn phần trên 15 tấn đến 100 tấn không để phương tiện khác đi qua. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn