Tàu thuyền không có động cơ trọng tải toàn phần trên 500 tấn vi phạm nội quy bến cảng bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:13/10/2016

Tàu thuyền không có động cơ trọng tải toàn phần trên 500 tấn vi phạm nội quy bến cảng bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Chánh, đang sinh sống tại khu vực hạ lưu sông X. Tôi có một thắc mắc mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp tàu tôi không có động cơ trọng tải toàn phần trên 500 tấn khi di chuyển vào khu vực bến cảng có vi phạm một số quy định trong đó thì sẽ bị xử phạt thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn Ban biên tập. (Minh Chánh_012***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần trên 500 tấn vi phạm nội quy bến cảng được quy định cụ thể tại Điểm c Khoản 2 Điều 24 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần trên 500 tấn, phương tiện có động cơ tổng công suất máy chính trên 400 sức ngựa hoặc có sức chở trên 100 người hoặc đoàn lai có trọng tải toàn phần trên 1.000 tấn có hành vi vi phạm nội quy cảng, bến thủy nội địa hoặc gây mất trật tự tại cảng, bến thủy nội địa

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện không có động cơ trọng tải toàn phần trên 500 tấn vi phạm nội quy bến cảng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn