Tàu thuyền trên sông vận tải động vật bị cấm vận chuyển bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:14/10/2016

Tàu thuyền trên sông vận tải động vật bị cấm vận chuyển bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Hoàng, đang sinh sống tại Đồng Nai. Tôi có một thắc mắc mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp, tàu thuyền vận tải động vật bị cấm vận chuyển thì sẽ bị xử phạt thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn Ban biên tập. (Minh Hoàng_Đồng Nai)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện vận tải động vật bị cấm vận chuyển được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 30 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vận tải động vật bị cấm vận chuyển, động vật sống không bảo đảm vệ sinh, phòng dịch và bảo vệ môi trường theo quy định.

      Do đó, đối với trường hợp này có thể bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Đồng thời áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu động vật bị cấm vận chuyển; tước quyền sử dụng bằng thuyền trưởng, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm (Khoản 3 Điều 30 Nghị định 132/2015/NĐ-CP). Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc thực hiện biện pháp bảo đảm vệ sinh, môi trường đối với hành vi vi phạm. (Điểm a Khoản 4 Điều 30 Nghị định 132/2015/NĐ-CP)

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện vận tải động vật bị cấm vận chuyển. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn