Tàu thuyền trong khu vực thủy nội địa vận chuyển chất độc hại cùng hành khách bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:13/10/2016

Tàu thuyền trong khu vực thủy nội địa vận chuyển chất độc hại cùng hành khách bị xử lý thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Sang, đang sinh sống tại Bình Dương. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp, tàu thuyền vận chuyển hàng hóa có chất độc hại cùng hành khách sẽ bị xử phạt thế nào? Mức xử phạt với hành vi này ra sao? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Lê Minh Sang_097***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện chở hàng hóa độc hại, dễ cháy, dễ nổ, động vật bị dịch bệnh cùng với hành khách được quy định cụ thể tại Khoản 5 Điều 26 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi chở hàng hóa độc hại, dễ cháy, dễ nổ, động vật bị dịch bệnh cùng với hành khách.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Đồng thời, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là đưa lên khỏi phương tiện đối với động vật lớn, hàng hóa dễ cháy, dễ nổ, hàng hóa độc hại; đưa lên khỏi phương tiện và tiêu hủy động vật bị dịch bệnh. (Điểm a, b Khoản 13 Điều 26 Nghị định 132/2015/NĐ-CP)

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp phương tiện chở hàng hóa độc hại, dễ cháy, dễ nổ, động vật bị dịch bệnh cùng với hành khách. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn