Tham gia giao thông khi không có biển số xe bị phạt ra sao?

Ngày hỏi:12/11/2018

Chào Ban biên tập, chuyện là vợ chồng tôi có mua cho con gái một chiếc xe Sh mode nhưng chưa đi đăng ký làm biển số xe thì nó có lấy xe đi chơi và bị giao thông bắt, hiện xe đã bị giam, tôi rất lo vì xe chưa có biển số vậy cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật hiện nay thì việc tham gia giao thông khi không có biển số xe bị phạt ra sao?

(***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tham gia giao thông khi không có biển số xe bị phạt ra sao?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định như sau:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong Giấy đăng ký xe; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

      => Như vậy, tham gia giao thông khi không có biển số xe bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn