Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn

Ngày hỏi:21/11/2018

Trong giai đoạn từ năm 1996-2001 thì thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn được quy định như thế nào? Mong nhận được sự tư vấn, chân thành cảm ơn

Anh Duy (duy***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn
      (ảnh minh họa)
    • Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn được quy định tại Điều 26 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 1995 như sau:

      Chủ tịch Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 200.000 đồng;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị đến 500.000 đồng;

      - Buộc bồi thường thiệt hại do vi phạm hành chính gây ra đến 500.000 đồng;

      - Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra;

      - Đình chỉ hoạt động gây ô nhiễm môi trường sống, lây lan dịch bệnh, gây náo động làm mất sự yên tĩnh chung;

      - Tiêu huỷ những vật phẩm độc hại gây ảnh hưởng cho sức khoẻ con người;

      - Quyết định việc giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

      Trên đây là nội dung quy định về thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 1995.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn