Thẩm quyền xử phạt của chánh thanh tra bộ trong lĩnh vực dự trữ quốc gia

Ngày hỏi:21/08/2019

Tôi đang tìm hiểu quy định mới được Chính phủ ban hành về xử phạt VPHC trong lĩnh vực dự trữ quốc gia. Xin cho hỏi Chánh thanh tra bộ có quyền tịch thu phương tiện là xe ô tô không? Ô tô này vi phạm quy định về dự trữ quốc gia.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 4 Điều 52 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định Chánh Thanh tra bộ có quyền:

      - Phạt cảnh cáo.

      - Phạt tiền đến 100.000.000 đồng.

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

      - Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại khoản 5 Điều 4 Nghị định này.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì chánh thanh bộ có quyền tịch thu phương tiện vi phạm hành chính trong lĩnh vực dự trữ quốc gia. Ô tô được xem là phương tiện nên chánh thanh tra bộ được quyền tịch thu khi đủ căn cứ.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn