Thẩm quyền xử phạt của Hải đội trưởng Hải đội Cảnh sát biển trong lĩnh vực hải quan

Ngày hỏi:19/11/2020

Xin hỏi theo quy định mới nhất thì thẩm quyền xử phạt hành chính của Hải đội trưởng Hải đội Cảnh sát biển trong lĩnh vực hải quan được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 31 Nghị định 128/2020/NĐ-CP (Hiệu lực từ ngày 10/12/2020) có quy định về thẩm quyền xử phạt hành chính của Hải đội trưởng Hải đội Cảnh sát biển trong lĩnh vực hải quan như sau:

      Hải đội trưởng Hải đội Cảnh sát biển có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân; phạt tiền đến 40.000. 00 đồng đối với tổ chức;

      c) Tịch thu tang vật vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại điểm b khoản này;

      d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, đ khoản 5 Điều 5 Nghị định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thẩm quyền xử phạt
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn