Thẩm quyền xử phạt của Trưởng đoàn thanh tra chuyên ngành cấp bộ trong lĩnh vực dự trữ quốc gia

Ngày hỏi:21/08/2019

Cho tôi hỏi Trưởng đoàn thanh tra chuyên ngành cấp bộ trong lĩnh vực dự trữ quốc gia có quyền phạt tiền tối đa là bao nhiêu? Nhờ tư vấn theo quy định mới nhất.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ khoản 3 Điều 52 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định Trưởng đoàn thanh tra chuyên ngành cấp bộ thực hiện chức năng thanh tra chuyên ngành trong lĩnh vực dự trữ quốc gia có quyền:

      - Phạt cảnh cáo.

      - Phạt tiền đến 70.000.000 đồng.

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức phạt tiền quy định tại điểm b khoản này.

      - Áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại khoản 5 Điều 4 Nghị định này.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì trưởng đoàn thanh tra chuyên ngành cấp bộ có quyền phạt tiền tối đa là 70.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn