Thẩm quyền xử phạt đối với tổ chức được giao quản lý hành lang giao thông đường bộ

Ngày hỏi:24/10/2019

Em đang có thắc mắc như sau: Đối với tổ chức được giao quản lý kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ không phát hiện kịp thời các hành vi lấn chiếm vỉa hè thì cơ quan có thẩm quyền nào giải quyết xử phạt?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành vi lấn chiếm trái phép hành lang an toàn giao thông đường bộ được quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 15 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

      “Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với tổ chức được giao quản lý, khai thác, bảo trì kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ thực hiện một trong các vi phạm sau đây:

      ...

      b) Không phát hiện hoặc không có biện pháp ngăn chặn, báo cáo kịp thời các hành vi lấn chiếm sử dụng trái phép hành lang an toàn giao thông đường bộ, phần đất dọc hai bên đường bộ gây mất an toàn giao thông;”

      ...

      Căn cứ Điều 70 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

      1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này trong phạm vi quản lý của địa phương mình.
      ...

      5. Thanh tra giao thông vận tải, người được giao thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành đường bộ có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định về hoạt động vận tải và dịch vụ hỗ trợ vận tải tại các điểm dừng xe, đỗ xe trên đường bộ, bến xe, bãi đỗ xe, trạm dừng nghỉ, trạm kiểm tra tải trọng xe, trạm thu phí, cơ sở kinh doanh vận tải đường bộ, khi phương tiện (có hành vi vi phạm) dừng, đỗ trên đường bộ; hành vi vi phạm quy định về bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ, bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật của công trình đường bộ, đào tạo sát hạch, cấp Giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, hoạt động kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới và một số hành vi vi phạm khác quy định tại các Điểm, Khoản, Điều của Nghị định này như sau:
      ...
      e) Điều 12, Điều 13, Điều 14, Điều 15;

      => Như vậy, thẩm quyền xử phạt hành chính đối với các tổ chức được giao quản lý về hành lang giao thông đường bộ nhưng không phát hiện được hành vi sử dụng trái phép hành lang đường bộ của dân là Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp và Thanh tra giao thông vận tải, người được giao thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành đường bộ.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn