Thẩm quyền xử phạt hành chính của chủ tịch UBND xã trong lĩnh vực phòng chống bạo lực gia đình

Ngày hỏi:27/08/2020

Cho tôi hỏi đối với chủ tịch UBND xã thì có thẩm quyền gì trong việc phòng chống bạo lực gia đình, có được phạt tiền hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 67 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      - Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền:

      + Phạt cảnh cáo;

      + Phạt tiền đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình.

      + Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức xử phạt tiền được quy định tại Điểm b Khoản này;

      + Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định.

      Như vậy, chủ tịch Xã có quyền phạt cảnh cáo, phạt tiền đến 3 triệu đồng tịch thu tang vật, phương tiện hành chính có giá trị từ 3 triệu trở xuống và áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn