Thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện

Ngày hỏi:20/11/2018

Em vừa bị xử phạt hành chính bởi chủ tịch UBND cấp huyện. Em thấy có chút vấn đề nên muốn hỏi LS tư vấn giúp em, cụ thể thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện khi xử phạt hành chính được quy định như thế nào? Em cảm ơn

Trần Hưng (078***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện
      (ảnh minh họa)
    • Thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện được quy định tại Khoản 2 Điều 38 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 như sau:

      Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp huyện có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 50% mức tiền phạt tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại Điều 24 của Luật này nhưng không quá 50.000.000 đồng;

      - Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại điểm b khoản này;

      - Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, b, c, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều 28 của Luật này.

      Trên đây là nội dung quy định về thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn