Thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh

Ngày hỏi:22/11/2018

Tôi là cán bộ về hưu, rảnh rỗi nên cũng tìm đọc pháp luật. Tuy nhiên có nhiều vấn đề tôi không hiểu rõ mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi, cụ thể thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Chân thành cảm ơn rất nhiều

Văn Năm (0907***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh
      (ảnh minh họa)
    • Thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh được quy định tại Khoản 3 Điều 38 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 như sau:

      Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến mức tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại Điều 24 của Luật này;

      - Tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;

      - Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 1 Điều 28 của Luật này.

      Trên đây là nội dung quy định về thẩm quyền xử phạt hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn