Thẩm quyền xử phạt trong lĩnh vực hóa chất vật liệu nổ của Trưởng đoàn thanh tra chuyên ngành Bộ Công Thương

Ngày hỏi:19/09/2019

Trưởng đoàn thanh tra chuyên ngành Bộ Công Thương xử phạt hành vi vi phạm lĩnh vực hóa chất vật liệu nổ ở mức phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 59 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực hóa chất vật liệu nổ của Trưởng đoàn thanh tra chuyên ngành Bộ Công Thương, cụ thể như sau:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 50.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực hóa chất; đến 100.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực vật liệu nổ công nghiệp;

      - Đình chỉ hoạt động có thời hạn hoặc tước quyền sử dụng có thời hạn đối với Giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất, kinh doanh hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực công nghiệp; Giấy phép sản xuất, kinh doanh hóa chất hạn chế sản xuất, kinh doanh trong lĩnh vực công nghiệp; Giấy phép sản xuất hóa chất Bảng 1, hóa chất Bảng 2, hóa chất Bảng 3, hóa chất DOC, DOC-PSF; Giấy phép, Giấy chứng nhận về quản lý, sử dụng vật liệu nổ công nghiệp, tiền chất thuốc nổ;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;

      - Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại điểm a, c, d, đ, e, h, i khoản 1 Điều 28 của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 và khoản 3 Điều 3 Nghị định 71/2019/NĐ-CP.

      Trên đây là thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực hóa chất vật liệu nổ của Trưởng đoàn thanh tra chuyên ngành Bộ Công Thương.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn