Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của cơ quan lãnh sự

Ngày hỏi:29/11/2018

Em đang nghiên cứu những vấn đề liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính nhưng có thắc mắc này em muốn hỏi mong anh chị giải đáp, cụ thể: Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của cơ quan lãnh sự được quy định như thế nào? Em cảm ơn 

Hiền Hồ (hien_***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của cơ quan lãnh sự được quy định tại Điều 51 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 như sau:

      Người đứng đầu cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan khác được ủy quyền thực hiện chức năng lãnh sự của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến mức tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại Điều 24 của Luật này;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;

      - Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các điểm a, i và k khoản 1 Điều 28 của Luật này.

      Trên đây là nội dung quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của cơ quan lãnh sự. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Luật xử lý vi phạm hànhE chính 2012.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn