Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của công chức Hải quan

Ngày hỏi:13/11/2020

Xin hỏi theo quy định mới nhất thì thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của công chức Hải quan đang thi hành công vụ trong lĩnh vực hải quan được quy định như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 29 Nghị định 128/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 10/12/2020) quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của công chức Hải quan đang thi hành công vụ như sau:

      Công chức Hải quan đang thi hành công vụ có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 500.000 đồng đối với cá nhân; phạt tiền đến 1.000.000 đồng đối với tổ chức.

      Như vậy, công chức Hải quan đang thi hành công vụ có quyền phạt cảnh cáo và phạt tiền với mức phạt nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thẩm quyền xử phạt
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn