Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Đội trưởng Chi cục Hải quan

Ngày hỏi:13/11/2020

Xin hỏi theo quy định mới thì thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Đội trưởng thuộc Chi cục Hải quan trong lĩnh vực hải quan được quy định thế nào? Nhờ tư vấn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 29 Nghị định 128/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 10/12/2020) có quy định thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Đội trưởng thuộc Chi cục Hải quan trong lĩnh vực hải quan như sau:

      Đội trưởng thuộc Chi cục Hải quan có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 5.000.000 đồng đối với cá nhân; phạt tiền đến 10.000.000 đồng đối với tổ chức.

      Như vậy, Đội trưởng thuộc Chi cục Hải quan có quyền phạt cảnh cáo và phạt tiền với mức phạt nêu trên.

      Trân trong!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thẩm quyền xử phạt
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn