Thẩm quyền xử phạt VPHC trong hoạt động khoa học công nghệ của Quản lý thị trường

Ngày hỏi:06/09/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động khoa học công nghệ. Anh chị cho tôi hỏi thẩm quyền xử phạt VPHC trong hoạt động khoa học công nghệ của Quản lý thị trường được quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 32 Nghị định 51/2019/NĐ-CP thì thẩm quyền của Quản lý thị trường như sau:

      1. Đội trưởng Đội Quản lý thị trường có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 25.000.000 đồng;

      c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị đến 25.000. 000 đồng.

      2. Cục trưởng Cục Nghiệp vụ quản lý thị trường, Cục trưởng Cục Quản lý thị trường cấp tỉnh trực thuộc Tổng cục Quản lý thị trưởng có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 50.000.000 đồng;

      c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị đến 50.000.000 đồng;

      d) Tước quyền sử dụng có thời hạn: Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động dịch vụ đánh giá, giám định công nghệ.

      3. Tổng cục trưởng Tổng cục Quản lý thị trường có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 50.000.000 đồng;

      c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính;

      d) Tước quyền sử dụng có thời hạn: Giấy chứng nhận đủ điều kiện hoạt động dịch vụ đánh giá, giám định công nghệ.

      Trên đây là quy định về thẩm quyền xử phạt VPHC trong hoạt động khoa học công nghệ của Quản lý thị trường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn