Thanh toán hàng dự trữ quốc gia không đúng số lượng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/08/2019

Cho tôi hỏi khi có hành vi thanh toán hàng dự trữ quốc gia không đúng số lượng sẽ bị phạt bao nhiêu? Nhờ tư vấn theo quy định mới. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 48 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      - Thanh toán khi không có hợp đồng mua, bán hàng dự trữ quốc gia.

      - Thanh toán khi hàng dự trữ quốc gia không đúng về số lượng hoặc không có đầy đủ hóa đơn, chứng từ.

      - Thanh toán khi không có biên bản thanh lý hợp đồng hoặc bảng kê chứng từ nhập kho có chữ ký của Thủ trưởng đơn vị đối với các trường hợp mua trực tiếp không qua đấu thầu.

      - Thanh toán khi không được Thủ trưởng đơn vị dự trữ quốc gia chuẩn chi.

      - Sử dụng phí nhập, phí xuất, phí bảo quản hàng dự trữ quốc gia không đúng nội dung, vượt định mức quy định.

      => Như vậy, khi có hành vi thanh toán hàng dự trữ quốc gia không đúng số lượng thì sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn