Thay đổi địa điểm sản xuất vật liệu nổ công nghiệp không thông báo cho cơ quan có thẩm quyền sẽ xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/09/2019

Nếu cơ sở sản xuất vật liệu nổ công nghiệp, tiền chất thuốc nổ mà thay đổi địa điểm sản xuất không thông báo cho cơ quan có thẩm quyền sẽ xử phạt bao nhiêu theo quy định mới nhất?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 52 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định việc xử phạt đối với hành vi thay đổi địa điểm sản xuất vật liệu nổ công nghiệp không thông báo cho cơ quan có thẩm quyền, cụ thể như sau:

      "4. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      ...

      c) Thay đổi về công nghệ, thiết bị, mặt bằng hoặc nhà xưởng sản xuất vật liệu nổ công nghiệp khi chưa được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cho phép;

      d) Không thực hiện thử nghiệm hoặc cố tình làm sai lệch kết quả thử nghiệm vật liệu nổ công nghiệp."

      Như vậy, khi cơ sở sản xuất vật liệu nổ công nghiệp, tiền chất thuốc nổ mà thay đổi địa điểm sản xuất không thông báo cho cơ quan có thẩm quyền sẽ phạt 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

      Ngoài ra, tước quyền sử dụng giấy chứng nhận từ 03 đến 06 tháng và buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn