Thay đổi màu xe máy và xe không gắn kiếng chiếu hậu bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:09/09/2016

Nếu thay đổi màu xe máy và xe không gắn kiếng chiếu hậu thì mức phạt tiền là bao nhiêu? Mong ban biên tập giải đáp giúp tôi. Xin cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trường hợp tự ý đổi màu xe máy theo quy định tại khoản 1 và điểm a khoản 15 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có hiệu lực từ ngày 01/08/2016 thì:

    "1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe; “

    Ngoài ra, bạn buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

    Đối với lỗi không có gương chiếu hậu theo điểm a khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016/NĐ-CP sẽ bị phạt từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng. Cụ thể:

    " 1. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng"

    Trường hợp thay đổi màu xe máy và xe không gắn kiếng chiếu hậu bạn có thể bị phạt từ 180.000 đồng đến 300.000 đồng đối với cá nhân hoặc 280.000 đồng đến 500.000 đồng đối với tổ chức vi phạm.

    Trên đây là tư vấn về trường hợp thay đổi màu xe máy và xe không gắn kiếng chiếu hậu. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn