Thời hạn cai nghiện bắt buộc là bao lâu?

Ngày hỏi:15/11/2018

Anh hai tôi bị nghiện, dù gia đình nhiều lần khuyên nhủ, bảo anh bỏ nhưng vẫn chưa bỏ được, vừa qua có bị công an bắt do anh trộm cắp tài sản để có tiền mua thuốc, dù lần trước đã bị xử phạt hành chính và đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, nhưng vẫn tái phạm, nay công an định đưa anh đi cai nghiện bắt buộc, thế cho tôi hỏi: thời hạn cai nghiện bắt buộc là bao lâu? Được quy định cụ thể tại đâu?

(***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo quy định tại Điều 95 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định như sau:

      - Đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với người có hành vi vi phạm quy định tại Điều 96 của Luật này để chữa bệnh, lao động, học văn hóa, học nghề dưới sự quản lý của cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      - Thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

      => Như vậy, căn cứ vào mức độ vi phạm cũng như tình hình nghiện của anh bạn mà có thể bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 tháng đến 24 tháng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn