Thực hiện không đúng quy định về quản lý tiền được xuất từ vốn dự trữ quốc gia xử lý thế nào?

Ngày hỏi:20/08/2019

Cho tôi hỏi theo quy định mới được ban hành về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực dự trữ quốc gia, thì khi có hành vi thực hiện không đúng quy định về quản lý tiền được xuất từ vốn dự trữ quốc gia sẽ bị xử lý thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 và Khoản 4 Điều 48 Nghị định 63/2019/NĐ-CP có hiệu lực ngày 01/9/2019 quy định:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      - Sử dụng vốn dự trữ quốc gia là tiền không đúng mục đích.

      - Không thực hiện hoặc thực hiện không đúng các quy định về quản lý tiền được xuất từ vốn dự trữ quốc gia.

      - Không nộp số tiền còn lại sau khi đã thực hiện xong việc mua hàng dự trữ quốc gia theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi trên.

      => Như vậy, khi có hành vi thực hiện không đúng quy định về quản lý tiền được xuất từ vốn dự trữ quốc gia sẽ bị phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Mặt khác, khi thực hiện hành vi này nhằm mục đích thu lợi thì phải nộp lại những lợi ích nói trên vào ngân sách.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn