Thuyền viên điều khiển tàu cá không có bằng thuyền viên thì xử phạt thuyền viên hay chủ tàu cá?

Ngày hỏi:18/08/2021

trong quá trình hoạt động trên biển, người đang điều khiển tàu cá không xuất trình được văn bằng chứng chỉ theo yêu cầu. Thì lực lượng chức năng phạt vi phạm hành chính với người điều khiển tàu cá hay chủ phương tiện tàu cá ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 38 Nghị định 42/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thủy sản, có quy định:

      Điều 38. Vi phạm quy định về thuyền viên, người làm việc trên tàu cá

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối một trong các hành vi sau đây:

      a) Thuyền trưởng, máy trưởng không có văn bằng hoặc chứng chỉ theo quy định.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trường hợp thuyền viên làm việc trên tàu không có chứng chỉ theo yêu cầu thì sẽ xử phạt vi phạm hành chính đối với thuyền viên đó.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn