Thuyền viên tàu thủy nội địa bị tước chứng chỉ chuyên môn mà vẫn đi thuyền bị phạt thế nào?

Ngày hỏi:07/10/2016

Thuyền viên tàu thủy nội địa bị tước chứng chỉ chuyên môn mà vẫn đi thuyền bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Toàn, làm nghề vận chuyển hàng hóa khu vực sông Tiền, tôi có một câu hỏi mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Trường hợp thuyền viên bị tước chứng chỉ chuyên môn mà vẫn đi thuyền thì xử lý thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Nguyễn Minh Toàn_093***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp thuyền viên bị tước chứng chỉ chuyên môn mà vẫn đi thuyền được quy định cụ thể tại Điểm a Khoản 4 Điều 17 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi điều khiển phương tiện, làm việc trên phương tiện trong thời gian bị tước quyền sử dụng chứng chỉ chuyên môn

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp thuyền viên bị tước chứng chỉ chuyên môn mà vẫn đi thuyền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn