Tiết lộ thông tin của con nợ có vi phạm không?

Ngày hỏi:08/07/2019

Chú tôi là chủ của một công ty phân phối sữa. Chú tôi có nợ của bà Hương số tiền 50 tỷ đồng. Bà Hương đã ủy quyền cho công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ để đòi lại số tiền này. Tuy nhiên, công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ đã tiết lộ thông tin chú tôi thiếu 50 tỷ ra ngoài khiến giá cổ phiếu của công ty chú tôi giảm sút. Hành vi của công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ trên có vi phạm pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiết lộ thông tin của con nợ có vi phạm không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ vào Khoản 2 Điều 11 Nghị định 104/2007/NĐ-CP về kinh doanh dịch vụ đòi nợ, có nội dung quy định như sau:

      “Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động dịch vụ đòi nợ

      2.Đối với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ đòi nợ:

      a)...

      b) Sử dụng các thông tin có được từ hoạt động dịch vụ đòi nợ gây bất lợi tới chủ nợ và khách nợ để phục vụ cho các mục đích khác ngoài nội dung được ủy quyền hoặc tiết lộ những thông tin đó cho tổ chức, cá nhân khác trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;”

      Như vậy, công ty kinh doanh dịch vụ đòi nợ nêu trên có hành vi tiết lộ thông tin gây bất lợi cho con nợ đã vi phạm pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn