Tổ chức không có tư cách pháp nhân cung cấp dịch vụ giám định tổn thất bảo hiểm bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:08/11/2019

Liên quan đến lĩnh vực phụ trợ bảo hiểm, cho hỏi: Tổ chức không có tư cách pháp nhân cung cấp dịch vụ giám định tổn thất bảo hiểm bị phạt bao nhiêu? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 2 Nghị định 80/2019/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm khi cung cấp dịch vụ phụ trợ bảo hiểm như sau:

      Tổ chức không có tư cách pháp nhân cung cấp một trong các dịch vụ phụ trợ bảo hiểm sau: đánh giá rủi ro bảo hiểm, tính toán bảo hiểm, giám định tổn thất bảo hiểm, hỗ trợ giải quyết bồi thường bảo hiểm.

      Như vậy, nếu tổ chức không có tư cách pháp nhân mà cung cấp dịch vụ giám định tổn thất bảo hiểm thì sẽ bị phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn