Tổ chức kiểm tra việc phân hạng và công nhận hạng nhà chung cư được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:15/02/2017

Tổ chức kiểm tra việc phân hạng và công nhận hạng nhà chung cư được quy định như thế nào? Chào quý anh chị ban tư vấn Thư Ký Luật. Hiện tôi có một thắc mắc trong lĩnh vực xây dựng công trình mong các anh chị hỗ trợ giúp. Quý anh chị cho tôi hỏi: Tổ chức kiểm tra việc phân hạng và công nhận hạng nhà chung cư được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời của quý anh chị, tôi xin chân thành cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Điều 10 Thông tư 31/2016/TT-BXD thì tổ chức kiểm tra việc phân hạng và công nhận hạng nhà chung cư được quy định như sau:

    1. Cục Quản lý nhà và thị trường bất động sản tổ chức thực hiện kiểm tra hoặc chủ trì, phối hợp với các cơ quan, đơn vị chức năng thuộc Bộ Xây dựng và các Bộ, ngành có liên quan tổ chức kiểm tra định kỳ hoặc đột xuất việc phân hạng và công nhận hạng nhà chung cư trên phạm vi cả nước.

    2. Sở Xây dựng các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương tổ chức thực hiện kiểm tra hoặc chủ trì, phối hợp với các cơ quan chức năng tại địa phương tổ chức kiểm tra định kỳ hoặc đột xuất việc phân hạng và công nhận hạng nhà chung cư trên địa bàn.

    Tổ chức kiểm tra việc phân hạng và công nhận hạng nhà chung cư được quy định tại Thông tư 31/2016/TT-BXD quy định việc phân hạng nhà chung cư.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn