Tổ chức thi người đẹp mà không có văn bản chấp thuận xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:24/07/2021

Cho hỏi trường hợp tổ chức thi người đẹp mà không có văn bản chấp thuận xử phạt như thế nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức thi người đẹp mà không có văn bản chấp thuận xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 5 Điều 12 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức thi người đẹp và người mẫu mà không có văn bản chấp thuận.

      Như vậy, trường hợp tổ chức thi người đẹp mà không có văn bản chấp thuận thì sẽ bị phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Đồng thời, buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được (Điểm đ Khoản 9 Điều 12 này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT