Tổ chức thi người mẫu có nội dung xúc phạm lãnh tụ thì bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:26/07/2021

Cho hỏi trường hợp tổ chức thi người mẫu có nội dung xúc phạm lãnh tụ thì bị xử phạt như thế nào? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức thi người mẫu có nội dung xúc phạm lãnh tụ thì bị xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 7 Điều 12 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, đối với hành vi tổ chức thi người đẹp, người mẫu có nội dung xuyên tạc lịch sử, độc lập, chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ; phủ nhận thành tựu cách mạng; xúc phạm tín ngưỡng, tôn giáo; xúc phạm lãnh tụ, anh hùng dân tộc, danh nhân.

      Như vậy, trường hợp tổ chức thi người mẫu có nội dung xúc phạm lãnh tụ thì sẽ bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Lưu ý, mức phạt này áp dụng đối với cá nhân vi phạm, trường hợp tổ chức vi phạm mức phạt sẽ gấp đôi (Khoản 2, 3 Điều 5 Nghị định này).

      Đồng thời, bị đình chỉ hoạt động tổ chức thi người mẫu từ 6 tháng đến 12 tháng (Khoản 8) và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được (Điểm đ Khoản 9 Điều 12 này).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn