Trách nhiệm của đơn vị thi công dự án khi làm ảnh hưởng đến tài sản người dân

Ngày hỏi:27/06/2020

Ban biên tập xin giải đáp thắc mắc giúp tôi như sau:

Nếu dự án thành phố cấp phép mà khi thi công làm ảnh hưởng đến tài sản và sinh mạng của người dân thì dân phải làm sao?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm của đơn vị thi công dự án khi làm ảnh hưởng đến tài sản người dân
      (ảnh minh họa)
    • Dựa theo thông tin bạn cung cấp thì Dự án trên đang có dấu hiệu vi phạm về trật tự xây dựng. Tuy nhiên, thông tin bạn cung cấp chưa đây đủ nên chúng tôi tư vấn đến bạn như sau:

      *Đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình vi phạm quy định về quản lý chất lượng công trình xây dựng gây lún, nứt hoặc hư hỏng công trình hạ tầng kỹ thuật, công trình lân cận (mà các bên không thỏa thuận được việc bồi thường theo quy định của pháp luật dân sự); gây sụp đổ hoặc có nguy cơ gây sụp đổ công trình lân cận nhưng không gây thiệt hại về sức khỏe, tính mạng của người khác thì tùy theo trường hợp mà có mức xử phạt đối với tổ chức thi công công trình theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP như sau:

      - Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại nông thôn hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

      - Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

      - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

      Ngoài ra chủ đầu tư còn bị buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu và bồi thường thiệt hại theo quy định tại Điểm c Khoản 11 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP được hướng dẫn cụ thể tại Điều 3 Thông tư 03/2018/TT-BXD.

      *Đối với trường hợp đơn vị thi công vi phạm về hành vi xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp thì bị xử phạt theo quy định tại Khoản 4 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP tùy theo từng trường hợp cụ thể mà có mức xử phạt như sau:

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

      - Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;

      - Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

      Ngoài ra tổ chức thi công công trình còn bị buộc phải tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại Điều trên theo quy định tại Điểm d Khoản 11 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP được hướng dẫn cụ thể ở Điều 4 Thông tư 03/2018/TT-BXD.

      Do đó theo các quy định trên và quy định tại Khoản 3 Điều 3 Thông tư 03/2018/TT-BXD thì người dân bị ảnh hưởng có thế làm đơn yêu cầu giải quyết gửi đến Chủ tịch UBND xã để được giải quyết vê bồi thường thiệt hại.

      Trên đây là nội dung Ban tư vấn gửi đến bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn