Trẻ em bao nhiêu tuổi bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông?

Ngày hỏi:13/02/2019

Theo như quy định của pháp luật, thì bắt buộc mọi đối tượng tham gia giao thông đều phải đội mũ bảo hiểm đạt chất lượng và đúng cách để bảo đảm tính mạng. Tuy nhiên tôi không rõ là mọi đối tượng trẻ em đều phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sao? Hay nói cách khác trẻ em bao nhiêu tuổi thì bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông?

Minh Thành (***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trẻ em bao nhiêu tuổi bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điểm i, Điểm k Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi:

      - Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

      - Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

      Đồng thời tại Điểm d, Điểm đ Khoản 4 Điều 8 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định:

      - Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

      - Chở người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

      => Từ quy định trên cho thấy trẻ em dưới 06 tuổi khi tham gia giao thông không đội mũ bảo hiểm thì không bị xử phạt, do đó trẻ em từ 06 tuổi trở lên thì bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông.

      Tuy nhiên, khuyến khích người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy, xe đạp, người điều khiển xe thô sơ khác đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đội mũ bảo hiểm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn