Trèo lên cột điện khi không có nhiệm vụ có bị phạt?

Ngày hỏi:12/07/2019

Xin chào anh chị, tại địa phương tôi có đối tượng uống rượu say thường hay gây rối với bà con làng xóm. Vừa rồi người này có hành vi trèo lên cột điện rất nguy hiểm và được mời về trụ sở công an xã. Anh chị cho tôi hỏi hành vi trèo lên trụ điện như thế có bị xử phạt không? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trèo lên cột điện khi không có nhiệm vụ có bị phạt?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 134/2013/NĐ-CP thì:

      "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Vào trạm điện hoặc trèo lên cột điện khi không có nhiệm vụ;

      b) Trồng cây hoặc để cây vi phạm khoảng cách an toàn đối với đường dây dẫn điện trên không, trạm điện;

      c) Lắp đặt ăng ten ti vi, dây phơi, giàn giáo, biển, hộp đèn quảng cáo tại vị trí khi bị đổ, rơi có thể va chạm vào lưới điện;

      d) Thả diều hoặc bất kỳ vật gì gây sự cố lưới điện."

      Như vậy, đối với hành vi trèo lên cột điện khi không có nhiệm vụ thì sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn