Trộm cắp tài sản 100.000 đồng có bị xử lý hành chính không?

Ngày hỏi:25/12/2019

Cho em hỏi trộm cắp tài sản có giá trị 100.000 đồng có bị xử phạt vi phạm hành chính không? Mong nhận được giải đáp của anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Trộm cắp tài sản;

      b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;

      c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;

      d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác."

      Như vậy, phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp, việc xử phạt này không tính đến hậu quả (giá trị tài sản trộm cắp) là bao nhiêu bạn nhé, vậy nên khi bạn có hành trộm tài sản có giá trị 100.000 đồng sẽ bị xử phạt hành chính theo mức trên.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn